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DIBAJI
Baraza la Mitihani la Zanzibar limeandaa taarifa ya ufaulu wa watahiniwa wa Mtihani
wa Darasa la Nne kwa somo la Dini na Kiarabu Mwaka 2023. Taarifa hii imeandaliwa
ili kutoa mrejesho wa ufaulu kwa wanafunzi, walimu, wazazi, waandaaji wa sera,
watunga mitaala na jamii kwa ujumla kuhusu ufaulu wa watahiniwa kwa somo hilo.

Mitihani wab Darasa la Nne ni kigezo cha miaka minne ya Elimu ya Msingi ambapo
wanafunzi hupimwa ni kwa kiasi gani wameweza kufahamu masomo yao ya Darasa la
Kwanza hadi la Nne. Hivyo, mtihani huu ni maandalizi tosha kwa ajili ya Elimu ya
Msingi Juu.

Uchambuzi uliowasilishwa katika ripoti hii, unakusudia kuonesha tathmini juu ya
majibu ya Watahiniwa katika somo la Dini na Kiarabu. Ripoti inabainisha sababu
tofauti zilizosababisha watahiniwa kujibu vizuri au vibaya. Miongoni mwa sababu za
watahiniwa kufanya vizuri nikuwa na ufahamu mzuri kwa mada mbalimbali
zilizotahiniwa katika somo hili.

Aidha, watahiniwa walijibu vibaya kwa baadhi ya maswali kwa sababu zifuatazo,
kutokuwa na uwelewa mzuri wa matakwa ya maswali, kukosa maarifa juu ya mada
zilizojitokeza katika mtihani na kutokuwa na msamiati wa lugha ya Kiarabu.

Kwa kuendelea zaidi, uchamnbuzi umeonesha vielelezo vya watahiniwa jinsi
walivojibu vizuri au vibaya. Mwisho, uchambuzi huu umetumia jadweli ambazo
zimebainishwa kwa rangi tofauti.

Kwa hiyo, imani ya Baraza kuwa mapendekezo yaliyotolewa Katika ripoti hii
yatachukuliwa na wadau wa Elimu na kuyafanyia kazi kwa lengo la kuinua ufaulu wa
somo la Kiarabu katika Mitihani yote inayoandaliwa na Baraza la Mitihani la Zanzibar.

Mwisho, Baraza la Mitihani la Zanzibar linatoa shukurani kwa Maafisa wa Mitihani
na wote walioshiriki katika kukamilisha Taarifa hii.

Dkt. RASHID .A. MUKKI

MKURUGENZI
BARAZA LA MITIHANI LA ZANZIBAR
ZANZIBAR




1.0 UTANGULIZI

Taarifa hii inachambua kiwango cha ufaulu wa mtihani wa Darasa la Nne kwa somo la Dini na Kiarabu
mwaka 2023. Mtihani ulitungwa kwa kuzingatia muhtasariwa Taifawa mwaka 2009 na mwaka 2022 na
kufuata muundo wa mtihani wa Darasa la Nne wa Baraza la Mitihani la Zanzibar wa mwaka 2022.

Mtihani huu ulikuwa na maswali tisa (9) yaliyogawanyika katika Sehemu A, B na C na kila sehemu
ilikuwa na maswali 3. Watahiniwa walitakiwa kujibu maswali kama ifuatavyo. Watahiniwa waliokuwa
waislamu walitakiwa kujibu Sehemu “A”, Sehemu “B” ilitakiwa kujibiwa na watahiniwa waislamu na
wasiokuwa wa Kislamu na Sehemu “C” ilitakiwa kujibiwa na watahiniwa waliokuwa si waislamu.

2.0 SAMPULI YA WATAHINIWA

ldadi ya watahiniwa waliofanyiwa Tathmini ni 5,834 sawa na asimia 10.39. Uchambuzi kwa kila swali
ulizingatia viwango vitatuvya ufaulu ambavyo ni vibaya, wastani na vizuri ambapo vibaya ulianza alama
0 hadi 20, wastani 21 hadi 60 na vizuri 61 hadi 100. Ufaulu huo umeoneshwa kupitia jadweli kwa
kutumia rangi tatu ambazo ni: Kijani inawakilisha vizuri, manjano inawakilisha wastani na nyekundu
inawakilisha vibaya.

3.0 UCHAMBUZI WA MAJIBU YA WATAHINIWA KWA KILA SWALI

Sehemu hii, inaonesha maswali yaliyojibiwa na watahiniwa katika seshemu A, B na C. Pia inawakilisha
asilimia ya watahiniwa waliojibu maswali pamoja na asilimia ya waliopata vibaya, wastani na vizuri.
Mwisho, vielelezo vya watahiniwa waliojibu vizuri na vibaya vimeambatanishwa.

3.1 SEHEMU A: DINI YA KIISLAMU

Sehemu hii ilikuwa najumla yamaswali matatu (3) yaliyotokana na mada mchanganyiko kama vile; Qur-
ani na tafsiri, Fighi na maadil. Mtahiniwa alitakiwa kujibu maswali yote. Swali la (1) lilikuwa na alama
(20), swali la (2) lilikuwa na alama (15)na swali la (3) lilikuwa na alama (15). Hivyo katika sehemu hii
kulikuma na jumla ya alama (50).

3.1.1 Swali la 1: Qur-an, Tawhidina Fighi

Swali la kwanza lilitokana na mada ya Qurani, tawhidi na Fighi, ambapo mtahiniwa alitakiwa kujibu
swali hilo. Swali hili lilikuwa na vipengele viwili (2) (a) na (b) na kila kipengele kilikuwa na vipengele
vidogo vitano (5) kuanzia (i) hadi (v). Kipengele (a) uchambuzi wake ni huu ufuatao:-

Kipengele cha (i) chaswali kilimtaka mtahiniwa kutaja idadi ya herufi za idh-har ambazo ni:-

Al B. 4 C.6 D. 15

Kipengele (ii) chaswali kilimtaka mtahiniwa kutaja idadi ya aya za suratul-fiyl, ambazo ni:-.

A.5 B.7 C.8 D.9

Kipengele cha (iii) cha swali kilimtaka mtahiniwa kutaja kutaja seshemualiyozalinva Mtume (S.A.W).
A. lraq B. Madiana C. Madina D. Makka

Kipengele cha (iv) cha swali kilimtaka mtahiniwa kuainisha sifa za mitume ya Mwenyezi Mungu
kutokana na majibu aliyotakiwa achague, ambayo no:-




A. subira na majivuno B. ukweli na uaminifu
C. upole na majigambo D. ustahamilivu nahusda

Kipengele cha (v) cha swali kilimtaka mtahiniwa kutaja sehemu iliyoteremshwa suratul-asri. Mtahiniwa
alitakiwa kuchagua jawabu katika majibu aliyopewa kama ifuatavyo:-

A. Madina B. Maka C. Sham D. Yemen

Kipengele (b) kilimtaka mtahiniwa kulinganisha vifungu vya maneno kutoka orodha “A” na vile
vinavyofanana kutoka orodha “B”. Vipengele vya orodha “B” ni hivi vifuatavyo:-

A. Najisi ya katina Kkati B. Mbili C. Najisi nzito
D. Najisi nyepesi E. Kinyesi F. Tatu G. Tope
Kwa ujumla swali hili lililenga kupima ufahamu na maarifa ya mtahiniwva katika kujibu maswali

yanayotokana na Qur-ani na tarekhe.

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 5,764 sawa na asilimia 98.80 na 70 sawa na asilimia 1.20 hawakujibu
swali husika. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa unaonekana katika jadweli nambari la.

Jadweli nambari 1a: Uchambuziwa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZI WAUFAULU

WAST ANI
4.5-12

IDADI %

Takwimu za Jadweli nambari la zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa 40.14 upo katika kiwango
cha wastani hali ambayo imepelekea ufaulu wa jumla kuwa ni mzuri kwa asilimia 67.90.

Aidha, watahiniwa 1,850 sawa na asilimia 32.10 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa hao wanaonekana
hawakuwa na maarifa mazuri juu ya walichoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 1.1 (a)
na (b).

Kielelezo 1.1 (a) (Kibaya)

JAWABU

i ii iii iv v ‘
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Kielelezo nambari 1.1 (a) ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa aliyejibu vibaya, kwa kukosa katika
vipengele vyote vya majibu yake. Hii ni kwa sababu mtahiniwa hakuweza kuchaguwa jibu lililo sahihi.

Kielelezo 1.1 (b)(Kibaya)

JAWABU
Orodha A I ii iii iv v

OrodhaB _A | C N E £

Kielelezo nambari 1.1 (b) ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa aliyejibu vibaya, kwa kukosa katika
vipengele vyote vya majibu yake. Hii ni kwa sababu mtahiniwa hakuweza kulinganisha maelezo kuhusu
najisi kutoka orodha “A” na majawabu yake kutoka orodha “B”, hali ilyopelekea kfanya vibaya katika
swali lake hili.

Aidha, watahiniwa 1,600 sawa na asilimia 27.76 wamepata ufaulu mzuri. Watahiniwa hao wanaonekana
walikuwa na ufahamu juu ya kile walichoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 1.2 (a) na

(b)

Kielelezo 1.2 (a) (kielelezo kizuri)

JAWABU

i ii iii iv v

£

C | A U

Kielezo nambari 1.2 (a) ni mfano wa mmoja wa mtahiniwa aliyejibu vizuri kipengele hiki. Mtahiniwa
anaonekana kuwa na ufahamu na uelewa mzuri juu ya alichoulizwa kiasi ambacho ameweza kuandika
majibu yote kwa usahihi wake.

Kielelezo 1.2 (b) (kielelezo kizuri)

JAWABU
Orodha A i i ii iv v
OrodhaB C E i A D




Kielezo nambari 1.2 (b) ni mfano wa mmoja wa mtahiniwa aliyejibu vizuri Kipengelehikipia, na
kupelekea swali lake hili kufanya vizuri. Mtahiniwa anaonekana kuwa na ufahamu na uelewa mzuri juu
ya alichoulizwa kiasi ambacho ameweza kuandika majibu yote kwa usahihi.

3.1.2 Swalila 2. Fighi
Swali hili lilikuna na vipengele vitano (5) (i) na (v) na kila kipengele kilichukua alama tatu (3), na

kufanya jumla ya alama kuwa kumi na tano (15). Vipengele hivi vilikuwa na kujaza nafasi zilizoachwa
wazi kwa kchagua majibu kutoka katika maneno aliyopewa. Maneno yenyewe ni:-

Sala tano, kusali, kutia nia, tohara, kupata, sita kukosa, tano
Kwa ujumla swali hililililenga kupima ujuzi namaarifa ya mtahiniwa juu ya Fighi.

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 5,713 sawa na asilimia 97.93 watahiniwa 121 sawa na asilimia 2.07
hawakulijibu swali hili. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa unaonekana katika jadweli la 1b.

Jadweli Nambari 1b: Uchambuzu wa Ufauluwa Watahiniwa

UCHAMBUZI WA UFAULU UFAULU WA
WAST ANI JUMLA
g=1
IDADI % IDADI %
2,503 43.81 2,817 49.31

Takwimu za jadweli nambari 1b zinaonesha kuwa asilimia ndogo ya ufaulu wa 5.50 upo katika kiwango
cha vizuri ambapo umepelekea ufaulu wa jumla kuwa wa wastani kwa asilimia 49.31.

Aidha, watahiniwva 2,896 sawa na asilimia 50.69 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwva hawa
wanaonekana hawakuwa na maarifa ya kutosha juu ya walichoulizwa kama inavyoonekana katika
kielelezo nambari 2.1.

Kielezo 2.1 (kielelezo kibaya)

2. Jaza nafasi zilizoachwa wazi kwa kuchagua maneno sahihi ndani vya
kisanduku.
Sala tano, kuswali, kutiéﬂnia, 7 tohara,
kupata, sita, kukosa, tano
i. Nguzo za udhu ni t-coand

ii. Miongoni mwa mambo yaliyoharamu kwa mtu asiyekua na udhu
ni _3¢ e
iii. Kati ya sababu zinazopelekea kutayammamu ni

Sa. (oFcwn o maji.
2 3 i~
iv. Kudumisha ch oo ni wajibu kwa kila muislamu.
V. Ili sala isihi ni lazima anayesali awe ke nadkeéx
7

Kielelezo nambari 2.1 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa aliyejibu vibaya swali hili. Mtahiniwahuyu
katika kipengele cha pilialitakiwva kutaja miongoni mwa mambo yanayotengua udhu, mtahiniwa huyu
katika uchaguzi wake wa maneno kachagua neon sita ambalo sio sahihi, halikadhalika na vipengele
vyengine hakuwa na uchaguzi uliokuwa sahihi, hali ambayo ilipelekea kufanya vibaya swali hili.




Aidha watahininva 314 sawa na asilimia 5.50 wamepata ufaulu mzuri. Watahiniwva hawa wanaonekana
kuwa na ujuzi juu ya kile walichoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 2.2

Kielelezo (2.2) (kizuri)

2. Jaza nafasi zilizoachwa wazi kwa kuchagua maneno sahihi ndani ya
kisanduku.

Sala tano,  kuswali, kutia nia,  tohara,

kupata, sita, kukosa, tano

-
i. Nguzo za udhu ni \Clla . )

ii.  Miongoni memambo yaliyoharamu kwa mtu asiyekua na udhu

ni _b_gSum

iii. Kati ya sababu zinazopelekea kutayammamu ni

_bu ca maji.

.2.

Kudumisha _ Salg  tang ni wajibu kwa kila muislamu.
v.  Ili sala isihi ni lazima anayesali awe l’\a m

Kielezo nambari 2.2 ni mfano wa mmoja wa mtahiniwa aliyejibu vizuri swali husika. Mtahiniwa
anaonekana kuwa na ufahamu na uelewa mzuri juu ya ibada ya sala, kiasi ambacho ameweza kuandika
majibu yote kwa usahihi.

3.1.3 Swali la 3: Tawhidi na maadili
Swali hili lilikuwa na vipengele vitano (5) (i) na (v) na kila kipengele kilichukua alama tatu (3), na

kufanya jumla ya alama kuwa kumi na tano (15).
Kipengele cha (i) cha swali kilimtaka mtahiniwa kutaja idadi ya mitume iliyotajwa ndani ya Qur-ani.
Kipengele cha (ii) chaswali kilimtaka mtahiniwa kutaja mitume mtatualiyotajwa ndani ya Qur-ani.

Kipengele cha (iii) cha swali kilimtaka mtahiniwa kuandika mambo matatu ya Kkigeni yanayoigwa
navijana wetu ambayo hayana maadili mema.

Kipengele cha (iv) cha swali kilimtaka mtahiniwa kueleza maana ya lhsan.
Kipengele cha (v) chaswali kilimtaka mtahiniwa kuorodhesha majina matatuya Mwenyezi Mungu.
Kwa ujumla swali hili lililenga kupima kumbukumbu na maarifa ya mtahiniwa juu yatawhidi na maadili.

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 5,741 sawa na asilimia 98.41 watahiniwa 93 sawa na asilimia 1.59
hawakulijibu swali hili. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa unaonekana katika jadweli la 1c.




Jadweli nambari 1c: Uchambuzu wa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZI WAUFAULU
WAST ANI
35-9

IDADI %
1,650 28.74

Takwimu za jadweli nambari 1c zinaonesha kuwa asilimia ndogo ya ufaulu wa 28.74 upo katika kiwango
cha wastani, hali iliyopelekea ufaulu wa jumla kuwa wa vizuri kwa asilimia 60.89.

Aidha watahiniva 2,245 sawa na asilimia 39.11 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniva hawa
wanaonekana hawakuwa na kumbu kumbu pamoja na maarifa ya kutosha juu ya walichoulizwa kama
inavyoonekana katika kielelezo nambari 3.1.

Kielelezo (3.1) (kibaya)

3. Jibu maswali yafuatayo:
i Mitume iliyotajwa katika Qur-ani ni mingapi?
rt Kr\(\\(\ 'k\ﬁ 0\

ii. Taja Mitume mitatu (3) iliyotajwa ndani ya Qur-ani tukufu.

a) MWt mad,

by _(haliki
9 PAaSuwik

ii. Andika mambo matatu (3) ya kigeni yanayoigwa na vijana wetu




ambayo hayalingani na maadili mema.

a)y gJaoaly
b) S w ala ™ by M ¢
¢) lew @ ARt Qhi by WA

iv.  Nini maana ya Ihsan?
A OV 0 0vQ ya My

v. Kwa kutumia maandishi ya Kiswahili, orodhesha majina matatu (3) ya
Mwenyezi Mungu (S.W).

a) MU o pnady
b) M e

c) on M2 \

Kielelezo nambari 3.1 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa aliyejibu vibaya swali hili. Mtahiniwahuyu
inaonekana haukuwa na kumbu kumbu na maarifa juu ya alichoulizwa. Mtahiniwa huyu alitakiwa kujibu
swali hili kwamfani kipengele cha (v) kilmtaka kuandika majina ya Mwenyezi Mungu, hali amabayo
mtahiniwa huyu alishindwa kujibu kwa ushihi, bali alibahatisha na kupelekea kukosa katika (i) na (ii) na
kupata katika (iii). Hivyo kupelekea kufanya vibaya katika swali lake hili.

Aidha watahiniwa 1,846 sawa na asilimia 32.15 wamepata ufaulu mzuri. Watahiniwa hawa wanaonekana
kuwa na maarifa ya kutosha juu ya walichoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 3.2




Kielelezo (3.2) (kizuri)

3

V.

Jibu maswali yafuatayo:

Mutume iliyotajwa katika Qur-ani ni mmgapP
\d\;v LA '\Q\R‘ anl A
Laloomuns, g Soan
Taja Mitume mitatu (3) iliyotajwa ndani ya Qur-ani tukufu.

a) Bhosn.
b) D xiea
c) Veoreim

Andika mambo matatu (3) ya kigeni yanayoigwa na vijana wetu

ambayo hayalingani na maadili mema.

a)_\’_sm_:x@m

b) onasase ‘Dﬂm&)ﬁ

c) &M—_—

Nini maana ya Thsan?
\ < s \ \(—l,\\{w\_ : <= =
X L Ve —NyL ko W

RRINE <O XX\e \fg}k&ﬂo, A SAS Q‘Q\F’\Yt\\g SRR SR,

Kwa kutumia maandishi ya Kiswahili, orodh&sha majina matatu 3)ya

Mwenyezi Mungu (S.W).

a) O>xeNMwnaa.
< _ayetesadaas

Kielezo nambari 3.2 ni mfano wa mtahiniwa aliyejibu vizuri swali husika. Mtahiniwa anaonekana kuwa
na ufahamu mzuri juu ya alichoulizwa ambapo ameweza kujibu majibu yote kwa usahihi.

3.2 SEHEMU B: KUSOMA NA KUFAHAMU
Sehemu hii ilikuwa na jumla ya alama hamsini (50) zilizogawanywa katika maswali matatu. Swali la nne
ambalo lilikuwa na alama ishirini (20), swali la tano nalasita, kila moja lilikuna na alama kumi na tano

(15). Watahiniwa walitakiwa kujibu maswali yote katika sehemu hii.




3.2.1 Swali la 4: Ufahamu

Swali la nne lilitokana na mada ya ufahamu ambapo mtahiniwa alitakiwa kusoma habari aliyopewa kisha
kujibu maswali yaliyotokana na habari hiyo. Swali hili lilikuwa na vipengele viwili, kipengele “a” na
kipengele “b”.

Kipengele “a” kilikuwa na vipengele vidogo vitano (5) kuanzia (7) hadi (»). Vipengele hivi vilimtaka
mtahiniwa kusoma habairi aliyopewa kwa kuifahamu kisha kujibu maswali aliyoulizwa.

Kipengele “b” nacho kilikuwa na vipengele vidogo vitano (5) kuanzia (f) hadi (2). Vipengele hivi
vilimtaka mtahiniwa kujaza nafasi zilizoachwa wazi kwa kuchagua jibu sahihi kulingana na habari
aliyosoma.

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima ufahamu na maarifa ya mtahiniwa katika kusoma habari na kujibu
maswali kulingana na habari husika.

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 5,693 sawa na asilimia 97.58, watahiniwa 141 sawa na asilimia 2.42
hawakujibu swali husika. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa unaonekana katika jadweli nambari 2a.

Jadweli nambari 2a: Uchambuziwa Ufauluwa Watahiniwa

UCHAMBUZI WA UFAULU UFAULU
WA
WASTANI JUMLA
45-12
IDADI % IDADI %
1535 | 26.96 2,747 48.25

Takwimu za jadweli na mbari 2a zinaonesha kuwa asilimia ya ufaulu wa 51.75 upo katika kiwango
kibaya ambapo umepelekea ufaulu wa jumla kuwa wa wastani kwa asilimia 48.25. Aidha, watahiniwa
2,946 sawa na asilimia 51.75 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa hao wanaonekana kuwa hawakuwa na
ufahamu wa kutosha juu ya walichoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 4.1a.




Kielelezo 4.1a (Kibaya)
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Kielelezo 4.1a ni mfano wa mtahiniwa aliyejibu vibaya swali hili. Mtahiniwa huyu anaonekana kuwa
hakufahamu habari aliyosoma, hivyo hakuweza kujibu vizuri maswali aliyotakiwa kujibu, bali hata
alichokiandika hakifahamiki kwani alinukuu baadhi ya ibara kutoka katika habari aliyopewa na kuyaweka

tu katika sehemu alizotakiwa kujibu hayo maswali.
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Kielelezo 4.1b (Kizuri)
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Kielelezo 4.1b ni mfano wa mtahiniwa aliyejibu vzuri swali hili. Mtahiniwa huyu anaonekana kuwa
alifahamu vizuri habari aliyosoma, hivyo aliweza kujibu vizuri maswali aliyotakiwa kujibu.
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Kielelezo 4.1c (Kibaya)
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Kielelezo 4.1c ni mfano wa mtahiniwa aliyeshindwa kujibu vizuri swali husika. Mtahiniwa huyu

anaonekana kuwa hakufahamu habari aliyosoma, hivyo hakuweza kujibu vizuri maswali aliyotakiwa
kujibu kwani hakuweza kuchagua jibu sahihi miongoni mwa majibu ayopewa.
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Kielelezo 4.1d (Kizuri)
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Kielelezo 4.1c ni mfano wa mtahiniwa aliyejibu vizuri swali husika. Mtahiniwa huyu anaonekana kuwa
alifahamu vizuri habari aliyosoma, hivyo aliveza kujibu vizuri maswali aliyotakiwa kujibu kujibu
alineza kuchagua majibu sahihi miongoni mwa majibu ayopewa.

3.2.2 Swali la 5: Nambari

Swali la tano lilitokana na mada ya nambari ambapo mtahiniwa alitakiwa kuoanisha kwa usahihi nambari
alizopewa. Swali hili lilikuwa na vipengele vitano (5) kuanzia (1) hadi (5).

Kipengele cha kwanza hadi cha tano, vilimtaka mtahiniwa kuoanisha kwa usahihi nambari alizopewa
zilizoandikwa kwa maneno kutoka orodha “A”na nambari zinazo nasibiana kutoka orodha “B” ambazo
ziliandikwa kitarakimu.

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima uwezo, utambuzi na maarifa ya mtahiniwa katika nambari kwa
kupitia nambari alizopewa.

Swali hili lilijibina na watahiniwa 5,830 sawa na asilimia 99.93 na watahiniwa 4 sawa na asilimia 0.07
hawakujibu swali husika. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa unaonekana katika jadweli nambari 2b.

13



Jadweli nambari 2b : Uchambuziwa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZIWAUFAULU UFAULU
WA
JUMLA
IDADI %
3,148 54.00

Takwimu za Jadweli na mbari 2b zinaonesha kuwa asilimia ya wastani ya ufaulu wa 33.31 upo katika
kiwango cha wastani ambapo umepelekea ufaulu wa jumla kuwa wastani kwa asilimia 54.00. Aidha,
watahiniwa 2,682 sawa na asilimia 46.00 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa hao wanaonekana kuwa
hawakuwa na uelewa wa kutosha juu ya walichoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 5.1

Kielelezo 5.1 ( Kibaya)
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Kielelezo nambari 5.1 mfano wa mtahiniwa aliyeshindwa kuoanisha kwa ushihi nambari alizotakiwa
kuoanisha baina ya nambari zilizoandikwa kitarakimu kutoka orodha “A” na zile zilizoandikwa kimaneno
kutoka orodha “B” katika kila kipengele cha swali husika. Hali ambayo inaonesha kuwa mtahiniwa
hakuwa na uelewa mzuri juu ya mada husika.
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Kielelezo 5.2 (Kizuri)
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Kielelezo nambari 5.2 mfano wa mtahiniwa aliyeweza kuoanisha kwa ushihi nambari alizotakiwa
kuoanisha baina ya nambari zilizoandikwa kitarakimu kutoka orodha “A” na zile zilizoandikwa kimaneno
kutoka orodha “B” katika Kila kipengele cha swali husika. Hali hii inaonesha kuwa mtahiniwa anauelewa
mzuri juu ya mada husika.

3.2.3 Swali la 6: UTUNGA]JI )=
Swali la sita lilitokana na mada ya utungaji ambapo mtahiniwa alitakiwa kujibu maswali aliyoulizwa.
Swali hili lilikuwa na vipengele vitano (5) kuanzia (f) hadi (»).

Kipengele cha kwanza hadi cha tano vilimtaka mtahiniwa kujielezea kwa mujibu wa maswali aliyoulizwa
katika kila kipengele cha swali husika.

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima uwezo wa mtahiniwa katika kujielezea kwa usahihi na kutumia
uandishi sahihi unaozingatia kanuni za uandishi.

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 5,224 sawa na asilimia 89.54 na watahiniwva 610 sawa na asilimia
10.46 hawakujibu swali husika.

Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa unaonekana katika jadweli nambari 2c.
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Jadwelinambari 2c: Uchambuzi wa Ufauluwa Watahiniwa

UCHAMBUZI WAUFAULU UFAULU
WA
WAST ANI JUMLA
359
DADT | % TDADI %
1245 | 23.83 1459 | 27.93

Takwimu za Jadweli na mbari 2c zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa 72.07 upo katika
kiwango cha chini ambapo umepelekea ufaulu wa jumla kuwa wa wastani kwa asilimia 27.93. Aidha,
watahiniwa 3,765 sawa na asilimia 72.07 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa hao wanaonekana kuwa

hawakuwa na ufahamu wa kutosha juu yawalichoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo nambari
6.1.

Kielelezo 6.1 (Kibaya)
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Kielelezo nambari 6.1 kinaonesha mfano wa mtahiniwa aliyeshindwa kutoa majibu sahihi kwa kutokidhi
matakwa ya swali kwani mtahiniwa alishindwa kujieleza kwa mujibu wa maswali aliyoulizwa katika kila
kipengele cha swali husika, hali ambayo inaonesha kuwa mtahiniwa hakuwa na unezo wa kujieleza
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Kielelezo 6.2 (Kizuri)
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Kielelezo nambari 6.2 kinaonesha mfano wa mtahiniwa aliyefanya vizuri kwa kuandika majibu sahihi na
yaliyokidhi matakwa ya maswali aliyoulizwa katika kila kipengele cha swali husika, hali ambayo
inaonesha kuwa mtahiniwa anaunezo wa kujieleza ingawa alifanya baadhi ya makosa ya kiuandi ama
makosa ya kilugha.

3.3 SEHEMU C:
Sehemu hii ilikuwa na jumla ya alama hamsini (50) zilizogawanywa katika maswali matatu. Swali la saba
ambalo lilikuwa na alama ishirini (20), swali la nane na la tisa, kila moja lilikuwa na alama kumi na tano

(15). Watahiniwa walitakiwa kujibu maswali yote katika sehemu hii.

3.3.1 Swali la 7: Uundaji
Swali la saba lilitokana namada ya uundaji ambapo mtahiniwa alitakiwa kuunda maneno kwa mujibu wa
maelekezo aliyopewa. Swali hili lilikuwa navipengele viwili, kipengele “a” nakipengele “b”.

Kipengele “a” kilikuwa na vipengele vidogo vitano (5) kuanzia (1) hadi (5). Vipengele hivi vilimtaka
mtahiniwa kupanga herufu alizopewa katika kila kipengele cha swali “a” na kuunda maneno sahihi.
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Kipengele “b” nacho kilikuwa na vipengele vidogo vitano (5) kuanzia (1) hadi (5). Vipengele hivi
vilimtaka mtahiniwa kupanga maneno aliyopewa katika kila kipengele cha swali “b” na kuunda sentensi
sahihi.

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima uwezo wa mtahiniwa katika uundaji sahihi wa maneno na sentensi
kwa kuzingatia matumizi sahihi ya herufi na maneno.

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 220 sawa na asilimia 3.77 na watahiniwa 5,614 sawa na asilimia 96.23
hawakujibu swali husika.

Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa unaonekana katika jadweli nambari3a.

Jadweli nambari 3a: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZI WAUFAULU UFAULU
WA
WAST ANI JUMLA
45-12
TDADI % TDADI %
53 24.09 62 28.18

Takwimu za Jadweli na mbari 3a zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa 71.82 upo katika
kiwango cha chini ambapo umepelekea ufaulu wa jumla kuwa wa wastani kwa asilimia 28.18. Aidha,
watahiniwva 158 sawa na asilimia 71.82 wamepata ufaulu mbaya.Watahiniwa hao wanaonekana kuwa
hawakuwa na uelewa wa kutosha juu ya walichoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 3.1

Kielelezo 7.1a ( Kibaya)
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Kielelezo nambari 7.1a kinaonesha mfano wa mtahiniwa aliyeshindwa kupanga vizuri herufi alizotakiwa
kuzipanga na kuunda maneno sahihi. Hali ambayo inadhihirisha kuwa mtahiniwa hakuwa na uwezo
wowote wa uundaji wa maneno sahihi.

Kielelezo 7.1b (Kizuri)
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Kielelezo nambari 7.1b kinaonesha mfano wa mtahiniwa aliyeweza kupanga vizuri herufi alizotakiwa

kuzipanga na kuunda maneno sahihi. Hali ambayo inadhihirisha kuwa mtahiniwa alikuwa na uwezo
mzuri wa uundaji wa maneno sahihi.

Kielelezo 7.2a ( Kibaya)
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Kielelezo nambari 7.2a kinaonesha mfano wa mtahiniwa aliyeshindwa kupanga vizuri maneno
aliyotakiwa kuyapanga na kuunda sentensi sahihi. Hali ambayo inadhihirisha kuwa mtahiniwa hakuwa na
uwezo mzuri wa uundaji wa sentensi sahihi.

Kielelezo 7.2b (Kizuri)
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Kielelezo nambari 7.1a kinaonesha mfano wa mtahiniwa aliyeweza kupanga vizuri maneno aliyotakiwa
kuyapanga na kuunda sentensi sahihi. Hali ambayo inadhihirisha kuwa mtahiniwa alikuwa na uwezo

mzuri wa uundaji wa sentensi sahihi.
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3.3.2 Swalila 8: Maneno

Swali la nane lilitokana na mada ya aina za maneno ambapo mtahiniwa alitakiwa kujaza au kukamilisha
maneno katika sehemu zilizoachwa wazi kwa kuzingatia umoja, uwili na wingi. Swali hili lilikuna na
vipengele vitano (5) kuanzia () hadi (»).

Kipengele cha kwanza hadi cha tano vilimtaka mtahiniwa kujaza nafasi zilizoachwa wazi kwa mujibu wa
maelekezo aliyopewa katika kila kipengele cha swali husika.

Kwa ujumla swali hililililenga kupima ufahamu na maarifa ya mtahiniwa katika aina za maneno.

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 215 sawa na asilimia 3.69 nawatahiniwa 5,619 sawa na asilimia 96.31
hawakujibu swali hili. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa unaonekana katika jadweli nambari 3b.

Jadweli nambari 3b: Uchambuzi wa Ufauluwa Watahiniwa

UCHAMBUZI WA UFAULU

Takwimu za Jadweli na mbari 3b zinaonesha kuwa asilimia mkubwa ya ufaulu wa 81.40 upo katika
kiwango cha juu ambapo umepelekea ufaulu wa jumla kuwa wa mbaya kwa asilimia 18.60. Aidha,
watahiniwa 175 sawa na asilimia 81.40 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa hao wanaonekana kuwa
hawakuwa na ufahamu wa kutosha juu ya uundaji wa sentensi kama inavyoonekana katika kielelezo
nambari 8.1.

Kielelezo 8.1 (Kibaya)
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Kielelezo 8.1 ni mfano wa mtahiniwa aliyeshindwa kufanya vizuri swali husika. Mtahiniwa huyu
anaonekana kuwa hakuwa na uwezo mzuri wa uelewa wa maneno katika hali ya umoja, uwili na wingi.
Hivyo hakuweza kujibu kama alivyotakiwa.

Kielelezo 8.2 (Kizuri)
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Kielelezo 8.2 ni mfano wa mtahiniwa aliyefanya vizuri swali husika. Mtahiniwa huyu anaonekana kuwa
alikuna na uwezo mzuri wa uelewa wa aina za maneno katika hali ya umoja, uwili na wingi, kwani
alijibu kama alivyotakiwa, ingawa alifanya baadhi ya makosa madogo madogo ya kiuandishi.

3.3.3 Swalila 9: Maneno

Swali la tisa lilitokana na mada ya majina ya kuashiria ambapo mtahiniwa alitakiwa kutumia majina hayo
kwa mujibu wa picha alizopewa. Swali hili lilikuwa na vipengele vitano (5) kuanzia (1) hadi (»).
Kipengele cha kwanza hadi cha tano, vipengele hivyo vilimtaka mtahiniwa kuashiria kwa kutumia majina
hayo kwa mujibu wa picha alizopewa. Kwa ujumla swali hili lililenga kupima uwezo wa mtahiniwva wa
matumizi sahihi ya kuashiria vitu kwa mujibu wa taratibu na kanuni za lugha ya kiarabu. Swali hili

lilijibiva na watahiniva 216 sawa na asilimia 3.70 na watahinina 5,618 sawa na asilimia 96.30
hawakujibu swali husika.

Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa unaonekana katika jadweli nambari 3c.

Jadweli nambari 3c: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZI WA UFAULU
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Takwimu za Jadweli na mbari 3c zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa 93.98 upo katika
kinango cha chini ambapo umepelekea ufaulu wa jumla kuwa mbaya kwa asilimia 6.02. Aidha,
watahiniwa 203 sawa na asilimia 93.98 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa hao wanaonekana kuwa
hawakuwa na uelewa wa kutosha juu ya walichoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 9.1

Kielelezo 9.1 (Kibaya)
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Kielelezo nambari 9.1 kinaonesha mfano wa mtahiniwa aliyeshindwa kutoa majibu sahihi kwa kutokidhi
matakwa ya swali kwani mtahiniwa alishindwa kuashiria vizuri na kwa usahihi kwani alishindwa kutumia
vizuri majina ya kuashiria aliyopewa pamoja na picha alizoekewa jambo ambalo zinaonesha kuwa
mtahiniwa hakuwa na uelewa mzuri juu ya mada husika

Kielelezo 9.2 (Kizuri)
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Kielelezo 9.2 (Kizuri)
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Kielelezo nambari 9.2 kinaonesha mfano wa mtahiniwa aliyeonyesha majibu sahihi kwa kukidhi matakwa
ya swali kwani mtahiniwva aliweza kuashiria vizuri na kwa usahihi kwani alitumia vizuri majina ya
kuashiria aliyopewa pamoja na picha alizoekewa jambo ambalo zinaonesha kuwa mtahiniwa anauelewa
mzuri juu ya mada husika
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4.0 HITIMISHO

Uchambuzi wa jumla wa ufaulu unaonesha kuwa maswali mawili yalijibiwa vizuri, maswali matano
yalijibiwa wastani na maswali mawili yalijibiwa vibaya.

Uchambuzi huu unaonesha kuwa ufaulu ili uwe mzuri na wa ufanisi unatokana na jitihada za watahiniwa
wenyewe katika kufahamu matakwa ya swali husika, maarifa waliyo nayo juu ya mada husika na kuwa na
uelewa mzuri wa lugha ya Kiarabu.

Pia watahiniwa wengi hawakujibu vizuri maswali kutokana na kutokuwa na uelewa mzuri wa matakwa ya
maswali, kukosa maarifa juu ya mada zilizojitokeza katika mtihani, kutokuwa na msamiati wa kutosha wa
lugha ya Kiarabu, jambo ambalo liliwvafanya washindwe kujieleza kwa kutumia lugha hiyo.

Taarifa hii itasaidia kuinua kiwango cha ufaulu katika somo la Kiarabu na kutoa changamoto kwa walimu
na wanafunzi katika ufundishaji na ujifunzaji wa mada mbalimbali, lengo likiwa ni kukuza elimu ya dini
ya kiislamu na lugha ya Kiarabu na kufanya marekebisho ya dosari mbalimbali na kupelekea kuongeza
ufaulu katika mitihani mengine inayofuata.

5.0 MAPENDEKEZO
Kupitia uchambuzi huu mapendekezo yafuatayo yanapaswa kuzingatiwa ili kuinua kiwango cha ufaulu:-

a) Wanafunzi wahamasishwe katika kulisoma somo la lugha ya Kiarabu kwa sababu linaweza
kuwapatia fursa nyingi katika maisha yao iwapo watalifaulu vizuri.

b) Walimu watoe mazoezi mengi zaidi kwa wanafunzi ili kuwapa uwezo wa kuyaelewa na
kuyajibu maswali ya mtihani kulinga na matakwa ya kila swali.

c) Wakaguzi, maafisa wa mkoa na wilaya, walimu wakuu na wakuu wa seksheni waendelee
kuwasimamia walimu wa somo la Kiarabu na Dini ili kuhakikisha wanakamilisha muhtasari
kwa wakati na wanatimiza kazi zao za ufundishaji ipasavyo.

d) Washauri wazidishe bidii na mkazo zaidi katika kuwapa msaada stahiki walimu ili
kuhakikisha kuwa dosari za ufundishaji zinapatiwa utatuzi madhubuti hasa kwa zile mada
ambazo ufaulu wake umebainika kuwa ni wa kiwango cha chini.

e) Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali ya Zanzibar kupitia Taasisi ya Elimu Zanzibar
ihakikishe kuwa inaandaa na kusambaza vitabu vya kiada na ziada kwa wanafunzi
wanaosoma somo la lugha ya Kiarabu na Dini pamoja na kuwapatia walimu vitabu rejea
vinavyoendana na muhtasari wa somo lenyewe.

f) Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Elimu ya Zanzibar ifanye jitihada za makusudi katika
kuwapatia mafunzo walimu wa somo la lugha ya Kiarabu ikiwa ni sambamba na
kulishajihisha somo hili sawa na yanavyoshajihishwa masomo mengine ya lugha kama
Kiswahili na Kiingereza.

9) Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali ya Zanzibar kwa kushirikiana na Baraza la Mitihani
la Zanzibar iandae utaratibu wa kuwafunza walimu namna bora za utunzi wa maswali ili
walimu hao wawe na uwezo mzuri wa kuwaandaa wanafunzi kuukabili mtihani wa T aifa.
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KIAMBATANISHONAMBARI 1

UFAULU WAWATAHINIWA KWA KILA SWALI NA MADA KATIKA SOMO LA DINI na
KIARABU 2023

SIN: MADA NAMBA YA | ASILIMIAYA [ MAELEZO
SWALI UFAULU

1 Qur-aninaFighi

2 Tawhidi na Maadili

3 Nambari WASTANI

4 Fighi 2 49.31 WASTANI

5 Ufahamu 4 48.25 WASTANI

6 Uundaji 7 28.18 WASTANI

7 Utungaji 6 27.93 WASTANI

8 Ainaza Maneno

9 Majina ya Kuonesha 7‘ VIBAYA |
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